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KAMATI YA UTEKELEZAJI WA 
MKATABA WA UMOJA WA 
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FAHAMU ZAIDI:
HALI YA HEWA KWA KIPINDI 
CHA MWEZI JULAI, 2025
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MKUU WA MAKAPTENI ZANZIBAR AELEZEA 
MIPANGO YA SAFARI INAVYOTEGEMEA TAARIFA 

ZA HALI YA HEWA

(TMA) katika maonesho ya 
Maadhimisho ya Siku ya Mabaharia 
Duniani yaliyofanyika katika viwanja 
vya Mnazi Mmoja, Zanzibar, Tarehe 22 
hadi 25 Juni 2025.

“Taarifa za hali ya hewa zinatusaidia 
sana katika kufanya mipango ya safari 
zetu baharini ili kuepusha au kupunguza 
hasara zinazoweza kujitokeza, mfano 
kukiwa na utabiri wa uwepo wa upepo 

KITAIFA

Zanzibar

Mkuu wa Makapteni Zanzibar, 
Kapteni Kadadi Hassan 
Shea, alielezea namna taarifa 

za hali ya hewa zinavyowasaidia 
katika kupanga safari zao baharini 
na kuepukana na hasara zinazoweza 
kujitokeza.

Alizungumza hayo kupitia vyombo vya 
habari alipokuwa ametembelea banda 
la Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
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mkali huwa tunajipanga kwa kuchukua 
mizigo kidogo katika kukabiliana nao, 
na kama kuna utabiri wa uwepo wa 
mvua tunachukua maamuzi ya kupakia 
mizigo, kama vile saruji, kwenye 
makontena,” alielezea Kapteni Shea.

Kapteni Shea aliongezea kuwa 
maonesho haya yanawapa fursa

mabaharia kukutana na kufahamiana 
na taasisi mbalimbali ili kuunganisha 
nguvu ya pamoja katika kuihudumia 
jamii kwa usalama na faida zaidi.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa TMA 
Ofisi ya Zanzibar, Masoud Makame 
Faki, alisema ushiriki wa Mamlaka 
katika maonesho hayo unajielezea 
kupitia kauli mbiu yake inayosema 
“Bahari Yetu, Wajibu Wetu na Fursa 
Yetu,” ambapo kupitia kipengele cha 
“wajibu wetu” TMA inawajibika katika 
kuelezea namna huduma za hali ya 
hewa zinavyoweza kusaidia katika 
kuokoa maisha ya mabaharia, wasafiri 
na mali kwa ujumla.
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KIMATAIFA

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) na Mwakilishi wa Kudumu 

wa Tanzania katika Shirika la Hali ya 
Hewa Duniani (WMO) ambaye pia ni 
Makamu Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa 
la Sayansi ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa 
na Tabianchi “Intergovernmental Panel on 
Climate Change (IPCC)”, Dkt. Ladislaus 
Chang’a, alishiriki katika Mkutano wa 
62 wa Kamati ya Ushauri na Kamati ya

Utekelezaji chini ya Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa wa Mabadiliko ya Hali ya Hewa 
na Tabianchi “United Nations Framework 
Convention for Climate Change (UN-
FCCC)”.

Mkutano wa 62 wa kamati hizo za 
UNFCCC ambazo ni: Kamati ya 
Ushauri katika masuala ya Sayansi na 
Teknolojia (Subsidiary Body for Scietific 
andTechnological Advice - SBSTA) na 

Bonn, Ujerumani

DKT. CHANG’A ASHIRIKI MKUTANO WA 62 WA 
KAMATI YA UTEKELEZAJI WA MKATABA WA 

UMOJA WA MATAIFA WA MABADILIKO YA  HALI 
YA HEWA NA TABIANCHI
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Mapendekezo ya Mkutano wa 62 wa Kamati 
za Ushauri za Mkataba wa UNFCCC (SBSTA 
na SBI)”, yatawasilishwa, kujadiliwa na 
kutolewa mamuzi katika  Mkutano Mkuu wa 
30 wa Umoja wa Mataifa  wa Mabadiliko ya 
Hali ya Hewa na Tabianchi “United Nations 
Framework for Convention on Climate 
Change Conference of Parties (UNFCCC 
COP 30) ”, unaotarajiwa kufanyika Novemba, 
2025 nchini Brazil. 

Dkt. Chang’a kwa nafasi yake ya Makamu 
Mwenyekiti wa IPCC alikuwa sehemu ya 
Ujumbe wa IPCC katika mkutano huo, 
ambapo Jopo la la IPCC liliwasilisha taarifa 
ya kisayansi kuhusiana na mwenendo wa 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika 
nchi mbalimbali duniani, ikiwemo Tanzania. 
Hivyo Dkt. Chang’a alitoa mchango wa 
taarifa za kitaalamu kuhusu Tanzania kupitia 
taarifa iliyowasilishwa kwa manufaa ya nchi 
yetu. Aidha, sambamba na mchango wake 
kupitia taarifa iliyowasilishwa na IPCC, Dkt. 
Chang’a alitekeleza vyema majukumu yake 
ya Makamu Mwenyekiti wa Jopo la IPCC na 
kuendelea kuiletea sifa nchi yetu. 

Kamati ya Utekelezaji (Subsidiary Body for 
Implementation - SBI) ulifanyika Bonn, 
Ujerumani tarehe 16 hadi 26 Juni 2025, 
ambapo lengo lilikuwa ni kujadili mwenendo 
wa mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi, 
na hatua mbalimbali zinazohitajika 
kuchukuliwa na Nchi Wanachama katika 
kufikia malengo ya Mkataba wa UNFCCC, 
pamoja na Makubaliano ya Paris na  itifaki 
ya Kyoto kuhusu Mabadiliko ya Hali ya Hewa 
na Tabianchi.

Mkutano huo ulifunguliwa  tarehe 17 Juni, 
2025 na Katibu Mtendaji wa UNFCCC, 
Simon Stiell ambapo katika hotuba yake ya 
ufunguzi, Bw. Stiel alisema majadiliano ya 
mkutano huo yana umuhimu wa kipekee 
katika kuokoa maisha ya mabilioni ya watu 
na shughuli za kiuchumi na kijamii duniani 
kote zinazoendelea kuathiriwa na mabadiliko 
ya hali ya hewa na tabianchi. Alisema 
majadiliano ya kikao hicho yalitarajiwa kuleta 
suluhisho la uhakika la kutatua changamoto 
ya mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi  
dunia nzima kwa kuandaa mapendekezo 
stahiki yatakayowezesha kupunguza uzalishaji 
wa gesijoto na kuweka mikakati ya uhakika 
ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali 
ya hew na tabianchi.

Viongozi wa Jopo la IPCC ni miongoni 
mwa wajumbe wa mkutano wa SBSTA 
na SBI ambapo jukumu la IPCC katika 
mkutano huo ni kutoa taarifa za kitafiti za 
sayansi ya mabadiliko ya hali ya hewa na 
tabianchi na mapendekezo yanayostahiki ya 
kuhimili na kukabiliana na mabadiliko hayo. 
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FAHAMU ZAIDI

MAENEO                                                    MAELEZO

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2025

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 17 °C 
hadi 25 °C katika maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani. Kwa 
maeneo ya nchi kavu kati ya nyuzi joto 13 °C na 21 °C. Kiujumla, hali 
ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua 
vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa pwani.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 °C 
hadi 18 °C katika maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko 
yanatarajiwa kuwa na viwango vya chini ya nyuzi joto 10 °C. Kwa 
ujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi, huku vipindi 
vichache vya mvua vinatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C 
hadi 21 °C katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya 
mikoa ya Kagera na Geita yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini 
ya nyuzi joto 14 °C. Aidha, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa 
katika maeneo machache.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 11 
°C hadi 18 °C katika maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa 
kuendelea katika maeneo mengi.
Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 6 °C 
hadi 17 °C katika maeneo mengi. Aidha, hali ya baridi zaidi ya kiwango 
cha chini ya nyuzi joto 6 °C inatarajiwa katika maeneo ya miinuko, 
ikijumuisha mkoa wa Njombe. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea 
katika maeneo mengi na vipindi vichache vya mvua hususan katika 
maeneo yenye miinuko.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C 
hadi 20 °C katika maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya 
ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 9 °C 
hadi 18 °C katika maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa 
kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 9 °C . Hali ya ukavu inatarajiwa 
katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15 °C 
hadi 24 °C katika maeneo mengi. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa 
katika maeneo mengi pamoja na vipindi vichache vya mvua 
vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache ya mwambao wa 
pwani.

Pwani ya Kaskazini (Mikoa ya 
Tanga, Pwani, Dar es Salaam, 
Morogoro pamoja na visiwa vya 
Mafia, Unguja na Pemba):

Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki (Mikoa ya 
Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa 
ya Kagera, Geita, Shinyanga, 
Mwanza, Mara na Simiyu):

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma 
na Singida):

Nyanda za juu Kusini Magharibi 
(Mikoa ya Rukwa, Songwe, 
Mbeya, Njombe, Iringa na kusini 
mwa mkoa wa Morogoro):

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya 
Kigoma, Katavi na Tabora):

Kanda ya Kusini (Mkoa wa 
Ruvuma):

Pwani ya Kusini (Mikoa ya 
Mtwara na Lindi):

Kipindi cha mwezi Julai 2025, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuwa na hali ya baridi ya wastani hadi 
joto kiasi. Viwango vya chini zaidi vya joto vinatarajiwa kuendelea katika maeneo ya nyanda za juu kusini 
magharibi. Kwa upande wa mvua, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache, hususan 
ukanda wa pwani, Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki na nyanda za juu 
kusini magharibi. Aidha, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo, hususan ya 
ukanda wa pwani na maziwa makuu.
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MATUKIO KATIKA PICHA

Waziri wa Maji, Mhe. Juma Aweso (MB),  
akipata elimu juu ya matumizi sahihi ya 
taarifa za hali ya hewa katika banda la 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mazingira 

Duniani 2025.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
iliungana na taasisi zingine zilizopo chini ya 

Wizara ya Uchukuzi  kufanya usafi wa mazingira 
kwenye Uwanja wa Ndege wa Dodoma, ikiwa ni 

moja ya shughuli zilizoandaliwa na Wizara katika 
kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani 2025.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kinyamwezi 
wakipata elimu juu ya namna Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA) inavyofanya kazi zake 

katika ofisi kuu za utabiri, Dar es Salaam.

Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 

George Simbachawene akipata elimu juu ya 
matumizi sahihi ya taarifa za hali ya hewa wakati 
wa maonesho ya kuadhimisha Wiki ya Utumishi 

wa Umma Dodoma, 2025.
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SULUHU MGAWANYO WA MAPATO WA HUDUMA 
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VIONGOZI NA WATAALAMU 

WA HALI YA HEWA WA 

ZIMBABWE WAFANYA 

ZIARA YA MAFUNZO 

YA SIKU TANO NCHINI 

TANZANIA

1

3
FAHAMU ZAIDI:

HALI YA HEWA KWA KIPINDI 

CHA MWEZI JUNI, 2025
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@tmaservices

www.meteo.go.tz

@tma_servces

@tanzaniameteorological

www.meteotz1950.blogspot.com

tanzaniametagency

TMAonline_TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za 
Kompyuta na Elimu Angavu,
1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27,
41218 DODOMA.
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